gnome-panel - en to th translation catalogue (521 entries)

note: Translators: This is a strftime format string. * It is used to display the start date of an appointment, in * the most abbreviated way possible.
en: %b %d
th: %a %e %b

en: Tasks
th: ภารกิจ

en: Edit
th: แก้ไข

en: All Day
th: ทั้งวัน

en: Appointments
th: นัด

en: Birthdays and Anniversaries
th: วันเกิดและวันครบรอบ

en: Weather Information
th: รายงานอากาศ

en: Locations
th: ตำแหน่งที่ตั้ง

en: Calendar
th: ปฏิทิน

note: Translators: This is a strftime format string. * It is used to display the date. Replace %e with %d if, when * the day of the month as a decimal number is a single digit, * it should begin with a 0 in your locale (e.g. "May 01" * instead of "May  1").
en: %a %b %e
th: %a %-d %b

note: Show date in tooltip. Translators: This is a strftime format string. * It is used to display a date. Please leave "%%s" as it is: * it will be used to insert the timezone name later.
en: %A %B %d (%%s)
th: วัน%Aที่ %-d %B %EY (%%s)

en: Click to hide your appointments and tasks
th: กดเพื่อซ่อนนัดหมายและรายการภารกิจของคุณ

en: Click to view your appointments and tasks
th: กดเพื่อดูนัดหมายและรายการภารกิจของคุณ

en: Click to hide month calendar
th: กดเพื่อซ่อนปฏิทินรายเดือน

en: Click to view month calendar
th: กดเพื่อดูปฏิทินรายเดือน

en: Computer Clock
th: นาฬิกาคอมพิวเตอร์

note: Translators: This is a strftime format * string. * It is used to display the time in 12-hours * format with a leading 0 if needed (eg, like * in the US: 08:10 am). The %p expands to * am/pm.
en: %I:%M:%S %p
th: %H:%M:%S

note: Translators: This is a strftime format * string. * It is used to display the time in 12-hours * format with a leading 0 if needed (eg, like * in the US: 08:10 am). The %p expands to * am/pm.
en: %I:%M %p
th: %H:%M

note: Translators: This is a strftime format string. * It is used to display a date in the full format (so that people can * copy and paste it elsewhere).
en: %A, %B %d %Y
th: วัน%Aที่ %-d %B %EY

en: Failed to open the time settings
th: เปิดการตั้งค่าเวลาไม่สำเร็จ

en: _Preferences
th: _ปรับแต่ง...

en: Copy _Time
th: คัดลอกเ_วลา

en: Copy _Date
th: คัดลอกวั_นที่

en: Ad_just Date & Time
th: _ตั้งวันที่และเวลา

en: Custom format
th: กำหนดรูปแบบเอง

en: Choose Location
th: เลือกตำแหน่ง

en: Edit Location
th: แก้ไขตำแหน่ง

en: City Name
th: ชื่อเมือง

en: City Time Zone
th: เขตเวลาของเมือง

en: 24 hour
th: 24 ชั่วโมง

en: UNIX time
th: เวลาแบบยูนิกซ์

en: Internet time
th: เวลาแบบอินเทอร์เน็ต

en: Custom _format:
th: _กำหนดรูปแบบเอง:

en: <i>(optional)</i>
th: <b>(ระบุหรือไม่ก็ได้)</b>

note: Languages that have a single word that translates as either "state" or "province" should use that instead of "region".
en: <small><i>Type a city, region, or country name and then select a match from the pop-up.</i></small>
th: <small><i>ป้อนชื่อเมือง ชื่อรัฐ หรือชื่อประเทศ แล้วเลือกรายการที่ตรงจากเมนูที่ผุดขึ้น</i></small>

en: Clock Format
th: รูปแบบนาฬิกา

en: Clock Preferences
th: ปรับแต่งนาฬิกา

en: Display
th: การแสดงผล

en: East
th: ตะวันออก

en: General
th: ทั่วไป

en: L_atitude:
th: _ละติจูด:

en: L_ongitude:
th: ลอง_จิจูด:

en: North
th: เหนือ

en: Panel Display
th: การแสดงบนพาเนล

en: Show _temperature
th: แสดงอุณหภู_มิ

en: Show _weather
th: แสดงรายงาน_อากาศ

en: Show seco_nds
th: แสดง_วินาที

en: Show the _date
th: แสดงวัน_ที่

en: South
th: ใต้

en: Time _Settings
th: _ตั้งเวลา

en: Weather
th: อากาศ

en: West
th: ตะวันตก

en: _12 hour format
th: แ_บบ AM/PM

en: _24 hour format
th: แบบ 24 _ชั่วโมง

en: _Location Name:
th: _ชื่อตำแหน่งที่ตั้ง:

en: _Pressure unit:
th: หน่วยความ_กดอากาศ:

en: _Temperature unit:
th: หน่วยอุณหภู_มิ:

en: _Timezone:
th: เ_ขตเวลา:

en: _Visibility unit:
th: หน่วย_ทัศนวิสัย:

en: _Wind speed unit:
th: หน่วยความเร็ว_ลม:

en: A list of locations to display in the calendar window.
th: รายชื่อตำแหน่งที่ตั้งที่จะแสดงในหน้าต่างปฏิทิน

en: Custom format of the clock
th: รูปแบบเวลาที่กำหนดเอง

en: Expand list of appointments
th: ขยายรายการนัด

en: Expand list of birthdays
th: ขยายรายการวันเกิด

en: Expand list of locations
th: ขยายรายการตำแหน่งที่ตั้ง

en: Expand list of tasks
th: ขยายรายการภารกิจ

en: Expand list of weather information
th: ขยายรายการรายงานอากาศ

en: Hour format
th: รูปแบบชั่วโมง

en: If true, display a weather icon.
th: ถ้าเลือก จะแสดงไอคอนรายงานอากาศ

en: If true, display date in the clock, in addition to time.
th: ถ้าเลือก จะแสดงวันที่ในนาฬิกาพร้อมกับเวลา

en: If true, display seconds in time.
th: ถ้าเลือก จะแสดงวินาทีในเวลา

en: If true, expand the list of appointments in the calendar window.
th: ถ้าเลือก จะขยายรายการนัดในหน้าต่างปฏิทิน

en: If true, expand the list of birthdays in the calendar window.
th: ถ้าเลือก จะขยายรายการวันเกิดในหน้าต่างปฏิทิน

en: If true, expand the list of locations in the calendar window.
th: ถ้าเลือก จะขยายรายการตำแหน่งที่ตั้งในหน้าต่างปฏิทิน

en: If true, expand the list of tasks in the calendar window.
th: ถ้าเลือก จะขยายรายการภารกิจในหน้าต่างปฏิทิน

en: If true, expand the list of weather information in the calendar window.
th: ถ้าเลือก จะขยายรายการรายงานอากาศในหน้าต่างปฏิทิน

en: If true, show date in a tooltip when the pointer is over the clock.
th: ถ้าเลือก จะแสดงวันที่ในคำแนะนำเครื่องมือเมื่อตัวชี้อยู่เหนือนาฬิกา

en: If true, show the temperature next to the weather icon.
th: ถ้าเลือก จะแสดงอุณหภูมิข้างไอคอนรายงานอากาศ

en: If true, show week numbers in the calendar.
th: ถ้าเลือก จะแสดงเลขสัปดาห์ในปฏิทิน

en: List of locations
th: รายชื่อตำแหน่งที่ตั้ง

en: Show date in clock
th: แสดงวันที่ในนาฬิกา

en: Show date in tooltip
th: แสดงวันที่ในคำแนะนำเครื่องมือ

en: Show temperature in clock
th: แสดงอุณหภูมิในนาฬิกา

en: Show time with seconds
th: แสดงเวลาพร้อมวินาที

en: Show weather in clock
th: แสดงสภาพอากาศในนาฬิกา

en: Show week numbers in calendar
th: แสดงเลขสัปดาห์ในปฏิทิน

en: Speed unit
th: หน่วยความเร็ว

en: Temperature unit
th: หน่วยอุณหภูมิ

en: The unit to use when showing temperatures.
th: หน่วยที่จะใช้แสดงอุณหภูมิ

en: The unit to use when showing wind speed.
th: หน่วยที่จะใช้แสดงความเร็วลม

en: The use of this key was deprecated in GNOME 2.22 with the use of an internal time configuration tool. The schema is retained for compatibility with older versions.
th: คีย์นี้ไม่แนะนำให้ใช้ใน GNOME 2.22 โดยถูกแทนที่ด้วยเครื่องมือตั้งนาฬิกาภายในของ GNOME และ schema นี้คงไว้เพื่อความเข้ากันได้กับโปรแกรมรุ่นเก่าเท่านั้น

en: The use of this key was deprecated in GNOME 2.28 in favour of the use of timezones. The schema is retained for compatibility with older versions.
th: คีย์นี้ไม่แนะนำให้ใช้ใน GNOME 2.28 และจะใช้เขตเวลาแทน schema นี้คงไว้เพื่อความเข้ากันได้กับโปรแกรมรุ่นเก่าเท่านั้น

en: The use of this key was deprecated in GNOME 2.6 in favour of the 'format' key. The schema is retained for compatibility with older versions.
th: คีย์นี้ไม่แนะนำให้ใช้ใน GNOME 2.6 และจะใช้คีย์ 'format' แทน schema นี้คงไว้เพื่อความเข้ากันได้กับโปรแกรมรุ่นเก่าเท่านั้น

en: This key specifies the format used by the clock applet when the format key is set to "custom". You can use conversion specifiers understood by strftime() to obtain a specific format. See the strftime() manual for more information.
th: ค่านี้กำหนดรูปแบบของเวลาในแอพเพล็ตนาฬิกาเมื่อกำหนดรูปแบบเป็น "custom" คุณสามารถใช้รหัสการแปลงของ strftime() เพื่อระบุรูปแบบที่ต้องการได้ ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้จากคู่มือของ strftime()

en: This key specifies the hour format used by the clock applet. Possible values are "12-hour", "24-hour", "internet", "unix" and "custom". If set to "internet", the clock will display Internet time. The Internet time system divides the day into 1000 ".beats". There are no time zones in this system, so time is the same all over the world. If set to "unix", the clock will display time in seconds since Epoch, i.e. 1970-01-01. If set to "custom", the clock will display time according to the format specified in the custom_format key.
th: ค่านี้กำหนดรูปแบบชั่วโมงที่จะใช้ในแอพเพล็ตนาฬิกา ค่าที่เป็นไปได้คือ"12-hour", "24-hour", "internet", "unix" และ "custom"ถ้ากำหนดเป็น "internet" นาฬิกาจะแสดงเวลาอินเทอร์เน็ตซึ่งจะแบ่งวันออกเป็น 1000 ".beat" ระบบนี้จะไม่มีเขตเวลา เวลาจึงเหมือนกันทุกแห่งในโลกถ้ากำหนดเป็น "unix" นาฬิกาจะแสดงเวลาเป็นวินาทีนับจาก 1970-01-01 ถ้ากำหนดเป็น "custom" นาฬิกาจะแสดงตามรูปแบบที่กำหนดใน custom_format

en: Time configuration tool
th: เครื่องมือตั้งเวลา

en: Use Internet time
th: ใช้เวลาแบบอินเทอร์เน็ต

en: Use UNIX time
th: ใช้เวลาแบบยูนิกซ์

en: Use UTC
th: แสดงเวลา UTC

en: Failed to set the system timezone
th: ตั้งชื่อเขตเวลาของระบบไม่สำเร็จ

en: <small>Set...</small>
th: <small>ตั้ง...</small>

en: <small>Set</small>
th: <small>ตั้ง</small>

en: Set location as current location and use its timezone for this computer
th: กำหนดตำแหน่งที่ตั้งให้เป็นตำแหน่งที่ตั้งปัจจุบัน และใช้เขตเวลาของตำแหน่งดังกล่าวสำหรับเครื่องนี้

note: Translators: This is a strftime format string. * It is used to display the time in 12-hours format * (eg, like in the US: 8:10 am), when the local * weekday differs from the weekday at the location * (the %A expands to the weekday). The %p expands to * am/pm.
en: %l:%M <small>%p (%A)</small>
th: %I:%M <small>%p (%A)</small>

note: Translators: This is a strftime format string. * It is used to display the time in 12-hours format * (eg, like in the US: 8:10 am). The %p expands to * am/pm.
en: %l:%M <small>%p</small>
th: %I:%M <small>%p</small>

note: FMQ: it's broken to read from another module's translations; add some API to libgweather.
en: Unknown
th: ไม่ทราบ

note: Translators: The two strings are temperatures.
en: %s, feels like %s
th: %s, รู้สึกเหมือน %s

en: Sunrise: %s / Sunset: %s
th: ดวงอาทิตย์ขึ้น: %s / ดวงอาทิตย์ตก: %s

en: Could not display help document '%s'
th: ไม่สามารถแสดงเอกสารวิธีใช้ '%s'

en: Error displaying help document
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะแสดงเอกสารวิธีใช้

en: Clock
th: นาฬิกา

en: Clock Applet Factory
th: โรงงานแอพเพล็ตนาฬิกา

en: Factory for clock applet
th: โรงงานสร้างแอพเพล็ตนาฬิกา

en: Get the current time and date
th: ดูวันและเวลาปัจจุบัน

en: Warning:  The command appears to be something actually useful.
    Since this is a useless applet, you may not want to do this.
    We strongly advise you against using %s for anything
    which would make the applet "practical" or useful.
th: คำเตือน:  คำสั่งนี้เป็นคำสั่งที่มีประโยชน์
    แต่เนื่องจากนี่คือแอพเพล็ตที่ไม่มีประโยชน์ คุณอาจจะไม่ต้องการใช้คำสั่งนี้
    ขอแนะนำว่าไม่ควรใช้ %s กับอะไรก็ตาม
    ที่จะทำให้แอพเพล็ตนี้ "ใช้งานได้จริง" หรือใช้ประโยชน์ได้

en: %s the Fish
th: ปลา %s

en: %s the Fish, a contemporary oracle
th: ปลา %s หมอดูร่วมสมัย

en: Unable to locate the command to execute
th: ไม่สามารถหาคำสั่งเพื่อเรียกใช้งานได้

en: %s the Fish Says:
th: ปลา %s บอกว่า:

en: Unable to read output from command
    
    Details: %s
th: ไม่สามารถอ่านผลลัพธ์จากคำสั่ง
    
    รายละเอียด: %s

en: _Speak again
th: _พูดอีก

en: The configured command is not working and has been replaced by: %s
th: คำสั่งที่ตั้งไว้ไม่ทำงาน จะแทนที่ด้วย: %s

en: Unable to execute '%s'
    
    Details: %s
th: ไม่สามารถเรียกใช้งาน '%s'
    
    รายละเอียด: %s

en: Unable to read from '%s'
    
    Details: %s
th: ไม่สามารถอ่านค่าจากคำสั่ง '%s'
    
    รายละเอียด: %s

en: The water needs changing
th: เปลี่ยนน้ำได้แล้ว

en: Look at today's date!
th: ดูปฏิทินสิ!

en: %s the Fish, the fortune teller
th: ปลา %s หมอดูไม่แม่น

en: Animation
th: การเคลื่อนไหว

en: Co_mmand to run when clicked:
th: _คำสั่งที่จะเรียกใช้เมื่อถูกคลิก:

en: Fish Preferences
th: ปรับแต่งปลา

en: _Name of fish:
th: _ชื่อปลา:

en: _Pause per frame:
th: _ระยะเวลาระหว่างเฟรม:

en: _Rotate on vertical panels
th: _หมุนเมื่ออยู่บนพาเนลแนวตั้ง

en: seconds
th: วินาที

en: Display a swimming fish or another animated creature
th: แสดงปลากำลังว่ายน้ำหรือภาพเคลื่อนไหวของสัตว์ชนิดอื่น

en: Fish
th: ปลา

en: From Whence That Stupid Fish Came
th: แหล่งกำเนิดของปลางี่เง่าตัวนั้น

en: Wanda Factory
th: โรงงาน Wanda

en: Panel Notification Area
th: พื้นที่แจ้งเหตุสำหรับพาเนล

en: Area where notification icons appear
th: พื้นที่สำหรับไอคอนแจ้งเหตุ

en: Factory for notification area
th: โรงงานสร้างพื้นที่แจ้งเหตุ

en: Notification Area
th: พื้นที่แจ้งเหตุ

en: Notification Area Factory
th: โรงงานพื้นที่แจ้งเหตุ

en: Factory for the window navigation related applets
th: โรงงานสร้างแอพเพล็ตที่เกี่ยวกับการท่องหน้าต่าง

en: Hide application windows and show the desktop
th: ซ่อนหน้าต่างโปรแกรมและแสดงพื้นโต๊ะ

en: Show Desktop
th: แสดงพื้นโต๊ะ

en: Switch between open windows using a menu
th: สลับเปลี่ยนระหว่างหน้าต่างที่เปิดอยู่โดยใช้เมนู

en: Switch between open windows using buttons
th: สลับเปลี่ยนระหว่างหน้าต่างที่เปิดอยู่โดยใช้ปุ่มกด

en: Switch between workspaces
th: สลับเปลี่ยนระหว่างพื้นที่ทำงานต่างๆ

en: Window List
th: รายชื่อหน้าต่างแบบแถบ

en: Window Navigation Applet Factory
th: โรงงานสร้างแอพเพล็ตท่องหน้าต่าง

en: Window Selector
th: รายชื่อหน้าต่างแบบเมนู

en: Workspace Switcher
th: สลับพื้นที่ทำงาน

en: Failed to load %s: %s
th: ไม่สามารถเรียกใช้ %s: %s

en: Icon not found
th: ไม่พบไอคอน

en: Click here to restore hidden windows.
th: คลิกที่นี่เพื่อขยายคืนหน้าต่างที่ซ่อนอยู่

en: Click here to hide all windows and show the desktop.
th: คลิกที่นี่เพื่อซ่อนหน้าต่างทั้งหมดและแสดงพื้นโต๊ะ

en: Show Desktop Button
th: ปุ่มแสดงพื้นโต๊ะ

en: Your window manager does not support the show desktop button, or you are not running a window manager.
th: โปรแกรมจัดการหน้าต่างของคุณ ไม่รองรับปุ่มแสดงพื้นโต๊ะ หรือคุณไม่ได้ใช้โปรแกรมจัดการหน้าต่างอยู่

en: Group windows when _space is limited
th: _รวมกลุ่มหน้าต่างเมื่อมีเนื้อที่จำกัด

en: Restore to current _workspace
th: ขยายคืนกลับพื้นที่ทำงาน_ปัจจุบัน

en: Restore to na_tive workspace
th: ขยายคืนกลับพื้นที่ทำงาน_ดั้งเดิม

en: Restoring Minimized Windows
th: การเรียกคืนหน้าต่างที่ถูกย่อเก็บ

en: Sh_ow windows from current workspace
th: แสดงหน้าต่างจากพื้นที่ทำงาน_ปัจจุบัน

en: Show windows from a_ll workspaces
th: แสดงหน้าต่างจากพื้นที่ทำงาน_ทั้งหมด

en: Window Grouping
th: การรวมกลุ่มหน้าต่าง

en: Window List Content
th: เนื้อหารายชื่อหน้าต่าง

en: Window List Preferences
th: ปรับแต่งรายชื่อหน้าต่างแบบแถบ

en: _Always group windows
th: รวมกลุ่มหน้าต่างเ_สมอ

en: _Never group windows
th: ไ_ม่รวมกลุ่มหน้าต่าง

en: rows
th: แถว

en: columns
th: คอลัมน์

en: Number of _workspaces:
th: _จำนวนพื้นที่ทำงาน:

en: Show _all workspaces in:
th: แ_สดงพื้นที่ทำงานทั้งหมดเป็น:

en: Show _only the current workspace
th: แสดงเฉพาะพื้นที่ทำงาน_ปัจจุบัน

en: Show workspace _names in switcher
th: แสดงชื่_อพื้นที่ทำงานในช่องสลับ

en: Switcher
th: ช่องสลับ

en: Workspace Names
th: ชื่อพื้นที่ทำงาน

en: Workspace Switcher Preferences
th: ปรับแต่งแอพเพล็ตสลับพื้นที่ทำงาน

en: Workspace na_mes:
th: _ชื่อพื้นที่ทำงาน:

en: Workspaces
th: พื้นที่ทำงาน

en: A fish without a name is a pretty dull fish. Bring your fish to life by naming him.
th: ปลาที่ไร้นามนั้นไม่ค่อยน่าสนใจ ตั้งชื่อปลาเพื่อให้เขามีชีวิตชีวาหน่อยสิ

en: Command to execute on click
th: คำสั่งที่จะเรียกใช้งานเมื่อมีการคลิก

en: If true, the fish's animation will be displayed rotated on vertical panels.
th: ถ้าเลือก ภาพเคลื่อนไหวของปลาจะหมุน 90 องศา เมื่ออยู่บนพาเนลแนวตั้ง

en: Pause per frame
th: ระยะเวลาระหว่างเฟรม

en: Rotate on vertical panels
th: หมุนเมื่ออยู่บนพาเนลแนวตั้ง

en: The fish's animation pixmap
th: pixmap ของภาพปลาเคลื่อนไหว

en: The fish's name
th: ชื่อของปลา

en: This key specifies the command that will be tried to execute when the fish is clicked.
th: ค่านี้กำหนดคำสั่งที่จะลองเรียกใช้งานเมื่อปลาถูกคลิก

en: This key specifies the filename of the pixmap which will be used for the animation displayed in the fish applet relative to the pixmap directory.
th: ค่านี้กำหนดชื่อแฟ้มภาพพิกซ์แมป จากตำแหน่งโฟลเดอร์พิกซ์แมป ซึ่งจะใช้สำหรับแสดงการเคลื่อนไหว ในแอพเพล็ตปลา

en: This key specifies the number of seconds each frame will be displayed.
th: ค่านี้กำหนดจำนวนวินาทีของแต่ละเฟรมที่จะถูกแสดง

en: Decides when to group windows from the same application on the window list. Possible values are "never", "auto" and "always".
th: กำหนดว่าเมื่อใดจะจัดกลุ่มหน้าต่างที่มาจากโปรแกรมเดียวกันในรายชื่อหน้าต่าง ค่าที่เป็นไปได้คือ "never", "auto" และ "always"

en: If true, the window list will show windows from all workspaces. Otherwise it will only display windows from the current workspace.
th: ถ้าเลือก รายชื่อหน้าต่างจะแสดงหน้าต่างจากพื้นที่ทำงานทั้งหมด มิฉะนั้นจะแสดงเฉพาะหน้าต่างที่มาจากพื้นที่ทำงานปัจจุบันเท่านั้น

en: If true, then when unminimizing a window, move it to the current workspace. Otherwise, switch to the workspace of the window.
th: ถ้าเลือก เมื่อใดที่คืนขนาดหน้าต่างที่ถูกย่อเล็กสุด ให้ย้ายหน้าต่างนั้นไปที่พื้นที่ทำงานปัจจุบัน มิฉะนั้นเปลี่ยนไปที่พื้นที่ทำงานเดิมของหน้าต่างนั้น

en: Move windows to current workspace when unminimized
th: ย้ายหน้าต่างไปที่พื้นที่ทำงานปัจจุบันเมื่อเรียกคืนหน้าต่างที่ย่อเก็บ

en: Show windows from all workspaces
th: แสดงหน้าต่างจากพื้นที่ทำงานทั้งหมด

en: When to group windows
th: เวลาที่จะจัดกลุ่มหน้าต่าง

en: Display all workspaces
th: แสดงพื้นที่ทำงานทั้งหมด

en: Display workspace names
th: แสดงชื่อพื้นที่ทำงาน

en: If true, the workspace switcher will show all workspaces. Otherwise it will only show the current workspace.
th: ถ้าเลือก แอพเพล็ตสลับพื้นที่ทำงานจะแสดงพื้นที่ทำงานทั้งหมด มิฉะนั้นจะแสดงเฉพาะพื้นที่ทำงานปัจจุบัน

en: If true, the workspaces in the workspace switcher will display the names of the workspaces. Otherwise they will display the windows on the workspace. This setting only works when the window manager is Metacity.
th: ถ้าเลือก แอพเพล็ตสลับพื้นที่ทำงานจะแสดงชื่อของพื้นที่ทำงาน มิฉะนั้นจะแสดงหน้าต่างที่อยู่บนพื้นที่ทำงาน ค่าตั้งนี้ ใช้ได้กับโปรแกรมจัดการหน้าต่าง Metacity เท่านั้น

en: Rows in workspace switcher
th: จำนวนแถวในช่องสลับพื้นที่ทำงาน

en: This key specifies how many rows (for horizontal layout) or columns (for vertical layout) the workspace switcher shows the workspaces in. This key is only relevant if the display_all_workspaces key is true.
th: ค่านี้กำหนดจำนวนแถว (สำหรับการจัดวางแนวนอน) หรือจำนวนคอลัมน์ (สำหรับการจัดวางแนวตั้ง) ที่ช่องสลับพื้นที่ทำงานใช้แสดงพื้นที่ทำงาน ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อค่า display_all_workspaces เป็นจริง

en: A list of applet IIDs that the panel will ignore. This way you can disable certain applets from loading or showing up in the menu. For example to disable the mini-commander applet add 'OAFIID:GNOME_MiniCommanderApplet' to this list. The panel must be restarted for this to take effect.
th: รายชื่อ IID ของแอพเพล็ตที่พาเนลจะไม่โหลดด้วยการตั้งค่านี้ คุณสามารถปิดการทำงานแอพเพล็ตบางตัวไม่ให้โหลดหรือแสดงบนเมนูได้ตัวอย่างเช่น ถ้าจะปิดแอพเพล็ตบรรทัดคำสั่ง ก็เพิ่ม'OAFIID:GNOME_MiniCommanderApplet' ในรายชื่อนี้ คุณต้องเริ่มพาเนลใหม่เพื่อให้รายการนี้มีผล

en: A list of panel IDs. Each ID identifies an individual toplevel panel. The settings for each of these panels are stored in /apps/panel/toplevels/$(id).
th: รายชื่อหมายเลขประจำพาเนล แต่ละหมายเลขแทนพาเนลระดับบนแต่ละตัว ค่าตั้งสำหรับแต่ละพาเนลเหล่านี้จะเก็บไว้ใน /apps/panel/toplevels/$(id)

en: A list of panel object IDs. Each ID identifies an individual panel object (e.g. an applet, launcher, action button or menu button/bar). The settings for each of these objects are stored in /apps/panel/objects/$(id).
th: รายชื่อหมายเลขประจำวัตถุพาเนล แต่ละหมายเลขแทนวัตถุพาเนลแต่ละตัว (เช่น แอพเพล็ต ปุ่มเรียก ปุ่มทำงานหรือปุ่ม/แถบเมนู) ค่าตั้งสำหรับแต่ละวัตถุเหล่านี้จะเก็บไว้ใน /apps/panel/objects/$(id)

en: Applet IIDs to disable from loading
th: IID ของแอพเพล็ตที่จะห้ามโหลด

en: Complete panel lockdown
th: ล็อคพาเนลตายตัว

en: Confirm panel removal
th: ยืนยันการลบพาเนล

en: Disable Force Quit
th: ปิดการใช้งานการบังคับออก

en: Enable autocompletion in "Run Application" dialog
th: เปิดใช้งานการเติมชื่อโปรแกรมโดยอัตโนมัติในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: Enable program list in "Run Application" dialog
th: เปิดใช้งานรายชื่อโปรแกรมในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: Enable tooltips
th: เปิดใช้งานคำแนะนำเครื่องมือ

en: Expand program list in "Run Application" dialog
th: ขยายรายชื่อโปรแกรมในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: History of "Run Application" dialog
th: ประวัติของของกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: If true, a dialog is shown asking for confirmation if the user wants to remove a panel.
th: ถ้าเลือก จะแสดงกล่องโต้ตอบเพื่อถามยืนยันถ้าผู้ใช้ต้องการลบพาเนล

en: If true, autocompletion in the "Run Application" dialog is made available.
th: ถ้าเลือก จะเปิดใช้การเติมชื่อโปรแกรมโดยอัตโนมัติขณะพิมพ์ในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: If true, the "Known Applications" listing in the "Run Application" dialog is expanded when the dialog is opened. This key is only relevant if the enable_program_list key is true.
th: ถ้าเลือก จะขยายรายชื่อ "โปรแกรมที่รู้จัก" ในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม" เมื่อเปิดกล่องโต้ตอบ ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า enable_program_list

en: If true, the "Known Applications" listing in the "Run Application" dialog is made available. Whether or not the listing is expanded when the dialog is shown is controlled by the show_program_list key.
th: ถ้าเลือก จะแสดงรายชื่อ "โปรแกรมที่รู้จัก" ในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม" รายชื่อนี้จะเปิดขยายออกหรือไม่ จะควบคุมโดยคีย์ show_program_list

en: If true, the panel will not allow a user to force an application to quit by removing access to the force quit button.
th: ถ้าเลือก พาเนลจะไม่อนุญาตให้ผู้ใช้บังคับปิดโปรแกรม โดยจะไม่ยอมให้ใช้ปุ่มบังคับออก

en: If true, the panel will not allow any changes to the configuration of the panel. Individual applets may need to be locked down separately however. The panel must be restarted for this to take effect.
th: ถ้าเลือก พาเนลจะไม่อนุญาตให้เปลี่ยนการตั้งค่าใดๆ ของพาเนลอีกเลย แต่สำหรับแอพเพล็ตต่างๆ อาจต้องล็อคเป็นรายๆ ไปอีกที คุณต้องเริ่มพาเนลใหม่เพื่อให้รายการนี้มีผล

en: If true, tooltips are shown for objects in panels. Tooltips can be disabled for the whole desktop with the gtk-enable-tooltips property in GTK+.
th: ถ้าเลือก จะแสดงคำแนะนำเครื่องมือสำหรับวัตถุต่างๆ ในพาเนล ซึ่งคำแนะนำเครื่องมือสามารถปิดใช้ทั้งเดสก์ท็อปได้โดยใช้คุณสมบัติ gtk-enable-tooltips ใน GTK+

en: Panel ID list
th: รายชื่อหมายเลขประจำพาเนล

en: Panel object ID list
th: รายชื่อหมายเลขประจำวัตถุพาเนล

en: The list of commands used in the past in the "Run Application" dialog.
th: รายชื่อของคำสั่งที่เรียกใช้ในอดีตของกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: Launcher location
th: ตำแหน่งปุ่มเรียก

en: The location of the .desktop file describing the launcher. This key is only relevant if the object_type key is "launcher-object".
th: ตำแหน่งของแฟ้ม .desktop ที่บรรยายปุ่มเรียก ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อค่า object_type เป็น "launcher-object"

en: Icon used for button
th: ไอคอนสำหรับปุ่ม

en: Menu content path
th: เส้นทางของเนื้อหาเมนู

en: The location of the image file used as the icon for the object's button. If empty, the default icon for the menu will be used.
th: ตำแหน่งเก็บของแฟ้มภาพที่ใช้เป็นไอคอนสำหรับปุ่มของวัตถุ ถ้าเป็นค่าว่างเปล่า ก็จะใช้ไอคอนปริยายสำหรับเมนูแทน

en: The path from which the menu contents is contructed. If empty, the menu will be the default applications menu.
th: พาธที่เป็นแหล่งสร้างเนื้อหาเมนู ถ้าเป็นค่าว่างเปล่า ก็จะใช้เมนูปริยายของโปรแกรมแทน

en: The text to display in a tooltip for this menu.
th: ข้อความที่จะแสดงในคำแนะนำเครื่องมือของเมนูนี้

en: Tooltip displayed for menu
th: คำแนะนำเครื่องมือที่แสดงสำหรับเมนู

en: If set to 'end', the position of the object is interpreted relative to the right (or bottom if vertical) edge of the panel.
th: ถ้ากำหนดเป็น 'end' ตำแหน่งของวัตถุจะวัดเทียบกับขอบขวา (หรือขอบล่างในกรณีแนวตั้ง) ของพาเนล

en: Interpret position relative to bottom/right edge
th: วัดตำแหน่งเทียบกับขอบล่าง/ขวา

en: Object IID
th: IID ของวัตถุ

en: Object's position on the panel
th: ตำแหน่งของวัตถุบนพาเนล

en: The identifier of the toplevel panel which contains this object.
th: ตัวบ่งชี้ของพาเนลระดับบนซึ่งบรรจุวัตถุนี้อยู่

en: The implementation ID of the object - e.g. "ClockAppletFactory::ClockApplet".
th: ชื่อเรียกของการ implement ของวัตถุ - เช่น "ClockAppletFactory::ClockApplet"

en: The position of this panel object. The position is specified by the number of pixels from the left (or top if vertical) panel edge.
th: ตำแหน่งของวัตถุพาเนลนี้ ตำแหน่งนี้ถูกกำหนดโดย จำนวนพิกเซลจากทางขอบซ้าย (หรือขอบบนในกรณีแนวตั้ง) พาเนล

en: Toplevel panel containing object
th: พาเนลระดับบนที่มีวัตถุอยู่

en: Animation speed
th: ความเร็วในการเคลื่อนไหว

en: Automatically hide panel into corner
th: ซ่อนพาเนลไปไว้ในมุมโดยอัตโนมัติ

en: Background color
th: สีพื้นหลัง

en: Background image
th: ภาพพื้นหลัง

en: Background type
th: ชนิดพื้นหลัง

en: Center panel on x-axis
th: วางตรงกลางพาเนลตามแกน X

en: Center panel on y-axis
th: วางตรงกลางพาเนลตามแกน Y

en: Determines how the image set by image-uri is rendered. Possible values are "none", "stretch", "fit". With "stretch", the image will be scaled to the panel dimensions and the aspect ratio of the image will not be maintained. With "fit", the image will be scaled (retaining the aspect ratio of the image) to the panel height (if horizontal).
th: กำหนดวิธีการวาดรูปภาพที่กำหนดโดย image-uri ค่าที่เป็นไปได้คือ "none", "stretch", "fit" ถ้าใช้ค่า "stretch" ก็จะปรับขนาดของรูปภาพให้เท่ากับขนาดของพาเนล โดยไม่มีการรักษาสัดส่วนของภาพ ถ้าใช้ "fit" ก็จะปรับขนาดรูปภาพให้เท่ากับความสูงของพาเนล (ในกรณีที่เป็นแนวนอน) โดยรักษาสัดส่วนของรูปภาพให้คงเดิม

en: Enable arrows on hide buttons
th: เปิดใช้งานลูกศรบนปุ่มซ่อน

en: Enable hide buttons
th: เปิดใช้งานปุ่มซ่อน

en: Expand to occupy entire screen width
th: ขยายเต็มความกว้างของหน้าจอ

en: If true, arrows will be placed on the hide buttons. This key is only relevant if the enable_buttons key is true.
th: ถ้าเลือก จะแสดงรูปลูกศรบนปุ่มซ่อนพาเนล ค่านี้มีผลก็ต่อเมื่อเลือก enable_buttons

en: If true, buttons will be placed on each side of the panel which may be used to move the panel to edge of the screen, leaving only a button showing.
th: ถ้าเลือก จะวางปุ่มที่ด้านข้างแต่ละข้างของพาเนล ซึ่งสามารถใช้ย้ายพาเนลไปซ่อนที่ขอบของหน้าจอโดยเหลือแต่ปุ่มเดียวสำหรับดึงพาเนลกลับออกมา

en: If true, the background image will be rotated when the panel is oriented vertically.
th: ถ้าเลือก ภาพพื้นหลังจะหมุนตามเมื่อจัดวางพาเนลตามแนวตั้ง

en: If true, the panel is automatically hidden into a corner of the screen when the pointer leaves the panel area. Moving the pointer to that corner again will cause the panel to re-appear.
th: ถ้าเลือก จะซ่อนพาเนลไปไว้ในมุมหนึ่งของหน้าจอโดยอัตโนมัติ เมื่อเลื่อนตัวชี้ออกจากพื้นที่พาเนล  การย้ายตัวชี้ไปที่มุมนั้นอีกครั้ง จะดึงพาเนลกลับออกมาใหม่

en: If true, the panel will occupy the entire screen width (height if this is a vertical panel). In this mode the panel can only be placed at a screen edge. If false, the panel will only be large enough to accommodate the applets, launchers and buttons on the panel.
th: ถ้าเลือก พาเนลจะขยายเต็มความกว้างของหน้าจอ (หรือความสูง ถ้าเป็นพาเนลแนวตั้ง) ในโหมดนี้ จะสามารถวางพาเนลไว้ที่ขอบของหน้าจอได้เท่านั้น ถ้าไม่เลือก พาเนลจะขยายใหญ่ให้เพียงพอสำหรับวางแอพเพล็ต ปุ่มเรียก และปุ่มต่างๆ เท่านั้น

en: If true, the x and x_right keys are ignored and the panel is placed at the center of the x-axis of the screen. If the panel is resized it will remain at that position - i.e. the panel will grow on both sides. If false, the x and x_right keys specify the location of the panel.
th: ถ้าเลือก จะไม่สนใจค่า x และ x_right และวางพาเนลไว้ตรงกลางตามแกน X ของหน้าจอเสมอ ถึงพาเนลถูกปรับขนาด ก็จะยังคงอยู่ตรงกลางเหมือนเดิม โดยพาเนลจะขยายขอบออกทั้งสองข้าง ถ้าไม่เลือก จะใช้ค่า x และ x_right กำหนดตำแหน่งของพาเนล

en: If true, the y and y_bottom keys are ignored and the panel is placed at the center of the y-axis of the screen. If the panel is resized it will remain at that position - i.e. the panel will grow on both sides. If false, the y and y_bottom keys specify the location of the panel.
th: ถ้าเลือก จะไม่สนใจค่า y และ y_bottom และวางพาเนลไว้ตรงกลางตามแกน Y ของหน้าจอเสมอ ถึงพาเนลถูกปรับขนาด ก็จะยังคงอยู่ตรงกลางเหมือนเดิม โดยพาเนลจะขยายขอบออกทั้งสองข้าง ถ้าไม่เลือก จะใช้ค่า y และ y_bottom กำหนดตำแหน่งของพาเนล

en: Image options
th: ตัวเลือกของรูปภาพ

en: In a Xinerama setup, you may have panels on each individual monitor. This key identifies the current monitor the panel is displayed on.
th: เวลาใช้ Xinerama คุณอาจจะมีพาเนลบนอยู่บนแต่ละหน้าจอ ค่านี้แสดงหน้าจอปัจจุบันที่พาเนลนี้อาศัยอยู่

en: Name to identify panel
th: ชื่อสำหรับระบุพาเนล

en: Panel autohide delay
th: การหน่วงการซ่อนพาเนลอัตโนมัติ

en: Panel autounhide delay
th: การหน่วงการปรากฏพาเนลอัตโนมัติ

en: Panel orientation
th: แนววางของพาเนล

en: Panel size
th: ขนาดพาเนล

en: Rotate image on vertical panels
th: หมุนภาพเมื่ออยู่บนพาเนลแนวตั้ง

en: Specifies the background color for the panel in #RGB format.
th: กำหนดสีพื้นหลังสำหรับพาเนลในรูปแบบ #RGB

en: Specifies the file to be used for the background image. If the image contains an alpha channel it will be composited onto the desktop background image.
th: กำหนดแฟ้มที่ใช้เป็นภาพพื้นหลัง ถ้าภาพนั้นมีแชนแนลอัลฟา ภาพจะถูกผสมไปกับภาพพื้นหลังพื้นโต๊ะ

en: Specifies the number of milliseconds delay after the pointer enters the panel area before the panel is automatically re-shown. This key is only relevant if the auto_hide key is true.
th: กำหนดระยะเวลาหน่วงเป็นมิลลิวินาทีหลังจากตัวชี้เคลื่อนเข้าสู่พื้นที่ของพาเนล ก่อนที่พาเนลจะปรากฏใหม่อัตโนมัติ ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า auto_hide

en: Specifies the number of milliseconds delay after the pointer leaves the panel area before the panel is automatically hidden. This key is only relevant if the auto_hide key is true.
th: กำหนดระยะเวลาหน่วงเป็นมิลลิวินาทีหลังจากตัวชี้เคลื่อนออกจากพื้นที่ของพาเนล ก่อนที่พาเนลจะซ่อนตัวอัตโนมัติ ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า auto_hide

en: Specifies the number of pixels visible when the panel is automatically hidden into a corner. This key is only relevant if the auto_hide key is true.
th: กำหนดจำนวนพิกเซลที่แสดงให้เห็นได้เมื่อพาเนลถูกซ่อนอัตโนมัติไปที่มุม ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า auto_hide

en: The height (width for a vertical panel) of the panel. The panel will determine at runtime a minimum size based on the font size and other indicators. The maximum size is fixed at one quarter of the screen height (or width).
th: ความสูง (ความกว้างสำหรับพาเนลตามแนวตั้ง) ของพาเนล ในขณะทำงาน พาเนลจะพิจารณาหาค่าที่ต่ำที่สุดจากขนาดของรูปแบบตัวอักษรและตัวบ่งชี้อื่นๆ ค่าสูงสุดถูกกำหนดไว้ที่หนึ่งส่วนสี่ของความสูงจอภาพ (หรือความกว้าง)

en: The location of the panel along the x-axis, starting from the right of the screen. If set to -1, the value is ignored and the value of the x key is used. If the value is greater than 0, then the value of the x key is ignored. This key is only relevant in un-expanded mode. In expanded mode this key is ignored and the panel is placed at the screen edge specified by the orientation key.
th: ตำแหน่งของพาเนลตามแกน X นับจากขอบขวาของหน้าจอ ถ้ากำหนดเป็น -1 จะไม่ใช้ค่านี้ และไปใช้ค่าในคีย์ x แทน ถ้าค่านี้มากกว่า 0 ก็จะไม่ใช้ค่าในคีย์ x  ค่านี้มีผลในโหมดไม่ขยายตัวเท่านั้น ในโหมดขยายตัว ค่านี้จะถูกละเลย และพาเนลจะถูกวางไว้ที่ขอบหน้าจอซึ่งกำหนดโดยค่าแนววางของพาเนล

en: The location of the panel along the x-axis. This key is only relevant in un-expanded mode. In expanded mode this key is ignored and the panel is placed at the screen edge specified by the orientation key.
th: ตำแหน่งของพาเนลตามแกน X ค่านี้มีผลในโหมดไม่ขยายตัวเท่านั้น ในโหมดขยายตัว ค่านี้จะถูกละเลย และพาเนลจะถูกวางไว้ที่ขอบหน้าจอซึ่งกำหนดโดยค่าแนววางของพาเนล

en: The location of the panel along the y-axis, starting from the bottom of the screen. If set to -1, the value is ignored and the value of the y key is used. If the value is greater than 0, then the value of the y key is ignored. This key is only relevant in un-expanded mode. In expanded mode this key is ignored and the panel is placed at the screen edge specified by the orientation key.
th: ตำแหน่งของพาเนลตามแกน Y นับจากขอบล่างของหน้าจอ ถ้ากำหนดเป็น -1 จะไม่ใช้ค่านี้ และไปใช้ค่าในคีย์ y แทน ถ้าค่านี้มากกว่า 0 ก็จะไม่ใช้ค่าในคีย์ y  ค่านี้มีผลในโหมดไม่ขยายตัวเท่านั้น ในโหมดขยายตัว ค่านี้จะถูกละเลย และพาเนลจะถูกวางไว้ที่ขอบหน้าจอซึ่งกำหนดโดยค่าแนววางของพาเนล

en: The location of the panel along the y-axis. This key is only relevant in un-expanded mode. In expanded mode this key is ignored and the panel is placed at the screen edge specified by the orientation key.
th: ตำแหน่งของพาเนลตามแกน Y ค่านี้มีผลในโหมดไม่ขยายตัวเท่านั้น ในโหมดขยายตัว ค่านี้จะถูกละเลย และพาเนลจะถูกวางไว้ที่ขอบหน้าจอซึ่งกำหนดโดยค่าแนววางของพาเนล

en: The orientation of the panel. Possible values are "top", "bottom", "left", "right". In expanded mode the key specifies which screen edge the panel is on. In un-expanded mode the difference between "top" and "bottom" is less important - both indicate that this is a horizontal panel - but still give a useful hint as to how some panel objects should behave. For example, on a "top" panel a menu button will pop up its menu below the panel, whereas on a "bottom" panel the menu will be popped up above the panel.
th: แนววางของพาเนล ค่าที่เป็นไปได้คือ "top", "bottom", "left", "right" ในโหมดขยายตัว ค่านี้กำหนดว่าพาเนลจะอยู่บนขอบใดของหน้าจอ ในโหมดไม่ขยายตัว ความแตกต่างระหว่าง "ขอบบน" และ "ขอบล่าง" อาจจะไม่สำคัญ โดยทั้งสองค่าต่างแสดงว่าพาเนลเป็นพาเนลตามแนวนอน แต่ก็ยังให้แนวทางที่เป็นประโยชน์ ว่าวัตถุพาเนลบางตัวควรปฏิบัติอย่างไร ตัวอย่างเช่น บนพาเนล "ขอบบน" ปุ่มเมนูจะผุดเมนูใต้พาเนลลงมา ในขณะที่ บนพาเนล "ขอบล่าง" จะผุดเมนูด้านบนเหนือพาเนล

en: The speed in which panel animations should occur. Possible values are "slow", "medium" and "fast". This key is only relevant if the enable_animations key is true.
th: ความเร็วของการเคลื่อนไหวของพาเนล ค่าที่เป็นไปได้คือ "slow", "memory" และ "fast" ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า enable_animations

en: This is a human readable name which you can use to identify a panel. Its main purpose is to serve as the panel's window title which is useful when navigating between panels.
th: นี่เป็นชื่อที่คนสามารถอ่านได้ซึ่งคุณสามารถใช้เพื่อระบุพาเนล จุดประสงค์หลักคือเพื่อใช้เป็นชื่อหัวเรื่องของหน้าต่าง ซึ่งเป็นประโยชน์ในการเปลี่ยนไปมาระหว่างพาเนลที่มี

en: Visible pixels when hidden
th: พิกเซลที่สามารถเห็นได้เมื่อซ่อนอยู่

en: Which type of background should be used for this panel. Possible values are "none" - the default GTK+ widget background will be used, "color" - the color key will be used as background color or "image" - the image specified by the image key will be used as background.
th: พื้นหลังชนิดใดที่ควรใช้สำหรับพาเนลนี้ ค่าที่เป็นไปได้คือ "none" - ใช้พื้นหลังปกติของวิดเจ็ต GTK+, "color" - ใช้ค่าในคีย์ "สีพื้นหลัง" เป็นสีพื้นหลัง หรือ "image" - ใช้ภาพในคีย์ "ภาพพื้นหลัง" เป็นพื้นหลัง

en: With a multi-screen setup, you may have panels on each individual screen. This key identifies the current screen the panel is displayed on.
th: ในกรณีที่ติดตั้งหลายหน้าจอ คุณอาจจะมีพาเนลบนหน้าจอแต่ละหน้าแยกกัน ค่านี้ระบุหน้าจอปัจจุบันที่พาเนลแสดงอยู่

en: X co-ordinate of panel
th: พิกัด Y บนพาเนล

en: X co-ordinate of panel, starting from the right of the screen
th: พิกัดแกน X วัดจากขอบขวาของหน้าจอ

en: X screen where the panel is displayed
th: X screen ที่พาเนลอาศัยอยู่

en: Xinerama monitor where the panel is displayed
th: หน้าจอของ Xinerama ที่พาเนลอาศัยอยู่

en: Y co-ordinate of panel
th: พิกัด Y บนพาเนล

en: Y co-ordinate of panel, starting from the bottom of the screen
th: พิกัดแกน Y วัดจากขอบล่างของหน้าจอ

en: File is not a valid .desktop file
th: แฟ้มนี้ไม่ใช่แฟ้ม .desktop ที่ใช้ได้

en: Unrecognized desktop file Version '%s'
th: ไม่รู้จักแฟ้มเดสก์ท็อปรุ่น '%s'

en: Starting %s
th: กำลังเริ่ม %s

en: Application does not accept documents on command line
th: โปรแกรมไม่รับเอกสารในบรรทัดคำสั่ง

en: Unrecognized launch option: %d
th: ไม่รู้จักตัวเลือกของการเรียกโปรแกรม: %d

en: Can't pass document URIs to a 'Type=Link' desktop entry
th: ไม่สามารถส่ง URI ของเอกสารไปยังรายการเดสก์ท็อปที่มี 'Type=Link'

en: Not a launchable item
th: ไม่ใช่รายการที่เรียกทำงานได้

en: Disable connection to session manager
th: ปิดใช้การเชื่อมต่อไปยังโปรแกรมจัดการวาระ

en: Specify file containing saved configuration
th: ระบุแฟ้มที่บันทึกค่าตั้งไว้

en: Specify session management ID
th: ระบุหมายเลขการจัดการวาระ

en: Session management options:
th: ตัวเลือกเกี่ยวกับการจัดการวาระ:

en: Show session management options
th: แสดงตัวเลือกเกี่ยวกับการจัดการวาระ

note: FIXME: We need a title in this case, but we don't know what * the format should be. Let's put something simple until * the following bug gets fixed: * http://bugzilla.gnome.org/show_bug.cgi?id=165132 FIXME: http://bugzilla.gnome.org/show_bug.cgi?id=165132
en: Error
th: ข้อผิดพลาด

en: Choose an icon
th: เลือกไอคอน

en: Could not launch '%s'
th: ไม่สามารถเรียกใช้ '%s'

en: Could not launch application
th: ไม่สามารถเรียกใช้โปรแกรมได้

en: Could not open location '%s'
th: ไม่สามารถเปิดตำแหน่ง '%s'

en: No application to handle search folders is installed.
th: ไม่มีโปรแกรมสำหรับจัดการโฟลเดอร์ค้นหาติดตั้งไว้

en: _Move
th: _ย้าย

en: _Remove From Panel
th: _ลบออกจากพาเนล

en: Create new file in the given directory
th: สร้างแฟ้มใหม่ในโฟลเดอร์ที่กำหนด

en: - Edit .desktop files
th: - แก้ไขแฟ้ม .desktop

en: Create Launcher
th: สร้างปุ่มเรียก

en: Directory Properties
th: คุณสมบัติไดเรกทอรี

en: Launcher Properties
th: คุณสมบัติปุ่มเรียก

en: Launch other applications and provide various utilities to manage windows, show the time, etc.
th: ใช้เรียกโปรแกรมต่างๆ พร้อมเครื่องมือต่างๆ สำหรับจัดการหน้าต่าง แสดงนาฬิกา ฯลฯ

en: Panel
th: พาเนล

en: Could not show this URL
th: ไม่สามารถแสดง URL นี้ได้

en: No URL was specified.
th: ไม่ได้ระบุ URL

en: Could not use dropped item
th: ไม่สามารถใช้สิ่งที่ลากมาปล่อยได้

en: No URI provided for panel launcher desktop file
th: ไม่ได้กำหนด URI ของแฟ้มพื้นโต๊ะของปุ่มเรียกบนพาเนล

en: Unable to open desktop file %s for panel launcher%s%s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มพื้นโต๊ะ %s สำหรับปุ่มเรียกบนพาเนล %s%s

en: _Launch
th: เ_รียกใช้

en: _Properties
th: คุณ_สมบัติ

en: Launcher location is not set, cannot load launcher
th: ไม่ได้กำหนดตำแหน่งเก็บของปุ่มเรียก ไม่สามารถโหลดปุ่มเรียก

en: Could not save launcher
th: ไม่สามารถบันทึกปุ่มเรียกได้

en: Replace a currently running panel
th: แทนที่พาเนลที่กำลังทำงานอยู่

en: _Lock Screen
th: ล็_อคหน้าจอ

en: _Activate Screensaver
th: เ_ริ่มแสดงภาพรักษาหน้าจอ

en: Connect to server
th: เชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์

en: Could not connect to server
th: เชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์ไม่สำเร็จ

en: Lock Screen
th: ล็อคหน้าจอ

en: Protect your computer from unauthorized use
th: ป้องกันคอมพิวเตอร์ของคุณจากการใช้งานโดยไม่ได้รับอนุญาต

note: when changing one of those two strings, don't forget to * update the ones in panel-menu-items.c (look for * "1" (msgctxt: "panel:showusername"))
en: Log Out...
th: ออกจากระบบ...

en: Log out of this session to log in as a different user
th: ออกจากวาระนี้ เพื่อเข้าระบบเป็นผู้ใช้อื่น

en: Run Application...
th: เรียกโปรแกรม...

en: Run an application by typing a command or choosing from a list
th: เรียกใช้โปรแกรมโดยการพิมพ์คำสั่งหรือเลือกจากรายชื่อ

en: Search for Files...
th: ค้นหาแฟ้ม...

en: Locate documents and folders on this computer by name or content
th: ค้นหาเอกสารและโฟลเดอร์ในคอมพิวเตอร์เครื่องนี้ด้วยชื่อหรือเนื้อหา

en: Force Quit
th: บังคับออก

en: Force a misbehaving application to quit
th: บังคับโปรแกรมที่เกเรให้ออกจากการทำงาน

note: FIXME icon
en: Connect to Server...
th: เชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์...

en: Connect to a remote computer or shared disk
th: เชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์ในเครือข่ายหรือดิสก์ที่เปิดใช้ร่วม

en: Shut Down...
th: ปิดเครื่อง...

en: Shut down the computer
th: ปิดเครื่องคอมพิวเตอร์

en: Main Menu
th: เมนูหลัก

en: The main GNOME menu
th: เมนูหลักของ GNOME

en: Menu Bar
th: แถบเมนู

en: A custom menu bar
th: แถบเมนูกำหนดเอง

en: Separator
th: เส้นแบ่ง

en: A separator to organize the panel items
th: เส้นแบ่งเพื่อแบ่งส่วนพาเนลของคุณ

en: User menu
th: เมนูผู้ใช้

en: Menu to change your settings and your online status
th: เมนูสำหรับเปลี่ยนค่าตั้งของคุณและสถานะออนไลน์ของคุณ

en: (empty)
th: (ว่างเปล่า)

en: Custom Application Launcher
th: ปุ่มเรียกโปรแกรมสร้างเอง

en: Create a new launcher
th: สร้างปุ่มเรียกใหม่

en: Application Launcher...
th: ปุ่มเรียกโปรแกรม...

en: Copy a launcher from the applications menu
th: สร้างปุ่มเรียกโดยคัดลอกมาจากเมนูเรียกโปรแกรม

en: Find an _item to add to "%s":
th: หา_รายการที่จะเพิ่มลงใน "%s":

en: Find an _item to add to the panel:
th: หา_รายการที่จะเพิ่มลงในพาเนล:

en: Add to Panel
th: เพิ่มลงในพาเนล

en: "%s" has quit unexpectedly
th: "%s" หยุดทำงานกระทันหัน

en: Panel object has quit unexpectedly
th: วัตถุพาเนลหยุดทำงานกระทันหัน

en: If you reload a panel object, it will automatically be added back to the panel.
th: การโหลดวัตถุพาเนลใหม่ จะเป็นการเพิ่มวัตถุพาเนลนั้นกลับเข้าไปในพาเนลอีกครั้งโดยอัตโนมัติ

en: _Don't Reload
th: ไ_ม่ต้องโหลดใหม่

en: _Reload
th: โห_ลดใหม่

en: The panel encountered a problem while loading "%s".
th: พาเนลพบกับปัญหาในขณะเรียกใช้ "%s"

en: Do you want to delete the applet from your configuration?
th: คุณต้องการลบแอพเพล็ตนี้จากการกำหนดค่าของคุณหรือไม่?

en: Cannot delete this panel
th: ลบพาเนลนี้ไม่ได้

en: You must always have at least one panel.
th: คุณต้องมีพาเนลอย่างน้อยหนึ่งแผงเสมอ

en: _Add to Panel...
th: เ_พิ่มลงในพาเนล...

en: _Delete This Panel
th: _ลบพาเนลนี้

en: _New Panel
th: พาเนลใ_หม่

en: Application
th: โปรแกรม

en: Application in Terminal
th: โปรแกรมในเทอร์มินัล

en: Location
th: ตำแหน่ง

note: Type
en: _Type:
th: ช_นิด:

note: Name
en: _Name:
th: _ชื่อ:

en: _Browse...
th: เ_รียกดู...

note: Comment
en: Co_mment:
th: คำ_อธิบาย:

en: Choose an application...
th: เลือกโปรแกรม...

en: Choose a file...
th: เลือกแฟ้ม...

en: Comm_and:
th: คำ_สั่ง:

en: _Location:
th: _ตำแหน่ง:

en: The name of the launcher is not set.
th: ไม่ได้กำหนดชื่อปุ่มเรียก

en: Could not save directory properties
th: ไม่สามารถบันทึกคุณสมบัติของไดเรกทอรี

en: The name of the directory is not set.
th: ไม่ได้กำหนดชื่อไดเรกทอรี

en: The command of the launcher is not set.
th: ไม่ได้กำหนดคำสั่งของปุ่มเรียก

en: The location of the launcher is not set.
th: ไม่ได้กำหนดตำแหน่งของปุ่มเรียก

en: Could not display help document
th: ไม่สามารถแสดงเอกสารวิธีใช้ได้

en: Click on a window to force the application to quit. To cancel press <ESC>.
th: คลิกบนหน้าต่างที่จะบังคับให้หยุดทำงาน ถ้าจะยกเลิกกดปุ่ม <ESC>

en: Force this application to exit?
th: บังคับให้โปรแกรมนี้หยุดทำงานหรือไม่?

en: If you choose to force an application to exit, unsaved changes in any open documents in it might get lost.
th: ถ้าคุณบังคับให้โปรแกรมหยุดทำงาน การเปลี่ยนแปลงในเอกสารใดๆ ที่ยังไม่ได้บันทึกอาจสูญหาย

en: Cannot create initial panel layout.
th: ไม่สามารถสร้างเค้าโครงเริ่มแรกของพาเนล

en: Browse and run installed applications
th: เปิดเมนูเพื่อเรียกใช้โปรแกรมที่ติดตั้งไว้

en: Access documents, folders and network places
th: เข้าใช้เอกสาร โฟลเดอร์ และแหล่งต่างๆ ในเครือข่าย

en: Applications
th: โปรแกรม

en: _Edit Menus
th: แ_ก้ไขเมนู

en: _Help
th: _วีธีใช้

en: Switch User
th: สลับผู้ใช้

en: Bookmarks
th: ที่คั่นหน้า

note: Translators: %s is a URI
en: Open '%s'
th: เปิด '%s'

en: Unable to scan %s for media changes
th: ไม่สามารถตรวจสอบการเปลี่ยนแผ่นใน %s

en: Rescan %s
th: ตรวจสอบ %s ใหม่

en: Unable to mount %s
th: ไม่สามารถเมานท์ %s

en: Mount %s
th: เมานท์ %s

en: Removable Media
th: สื่อถอดเสียบ

en: Network Places
th: เซิร์ฟเวอร์ในเครือข่าย

note: is_exec? exec name
en: Open your personal folder
th: เปิดโฟลเดอร์ส่วนตัวของคุณ

[ctx: Desktop Folder]
note: Translators: Desktop is used here as in * "Desktop Folder" (this is not the Desktop * environment).
en: Desktop
th: พื้นโต๊ะ

en: Open the contents of your desktop in a folder
th: เปิดดูสิ่งต่างๆ บนพื้นโต๊ะในแบบโฟลเดอร์

note: is_exec? exec
en: Computer
th: คอมพิวเตอร์

note: name
en: Browse all local and remote disks and folders accessible from this computer
th: ท่องดูดิสก์และโฟลเดอร์ในเครื่องและในเครือข่ายทั้งหมดที่เข้าถึงได้จากคอมพิวเตอร์เครื่องนี้

note: is_exec? exec
en: Network
th: เครือข่าย

note: name
en: Browse bookmarked and local network locations
th: ท่องดูตำแหน่งต่างๆ ในเครือข่ายเฉพาะที่และที่ได้คั่นหน้าไว้

en: Available
th: อยู่

en: Busy
th: ไม่ว่าง

en: My Account
th: บัญชีของฉัน

en: Places
th: ที่หลักๆ

[ctx: Orientation]
en: Top
th: ขอบบน

[ctx: Orientation]
en: Bottom
th: ขอบล่าง

[ctx: Orientation]
en: Left
th: ขอบซ้าย

[ctx: Orientation]
en: Right
th: ขอบขวา

en: Unable to load file '%s': %s.
th: ไม่สามารถอ่านแฟ้ม '%s': %s

en: Could not display properties dialog
th: ไม่สามารถเปิดกล่องโต้ตอบคุณสมบัติได้

en: <small>Opaque</small>
th: <small>ทึบ</small>

en: <small>Transparent</small>
th: <small>โปร่งใส</small>

en: Arro_ws on hide buttons
th: แสดงลูกศ_รบนปุ่มซ่อน

en: Background
th: พื้นหลัง

en: Background _image:
th: รูป_พื้นหลัง:

en: Co_lor:
th: _สี:

en: E_xpand
th: ข_ยายเต็ม

en: Image Background Details
th: รายละเอียดภาพพื้นหลัง

en: Panel Properties
th: คุณสมบัติพาเนล

en: Pick a color
th: เลือกสี

en: Rotate image when panel is _vertical
th: _หมุนภาพเมื่อพาเนลอยู่ในแนวตั้ง

en: S_tyle:
th: _ลักษณะ:

en: Select background
th: เลือกพื้นหลัง

en: Show hide _buttons
th: แ_สดงปุ่มซ่อนพาเนล

en: Solid c_olor
th: สีเดี_ยว

en: Some of these properties are locked down
th: คุณสมบัติในกลุ่มนี้บางอย่างไม่อนุญาตให้ใช้

en: St_retch
th: ขยายให้เ_ต็ม

en: _Autohide
th: ซ่_อนโดยอัตโนมัติ

en: _None (use system theme)
th: ไ_ม่กำหนด (ใช้ชุดตกแต่งของระบบ)

en: _Orientation:
th: _ตำแหน่ง:

en: _Scale
th: ขยายตาม_สัดส่วน

en: _Size:
th: _ขนาด:

en: _Tile
th: ปูเ_รียง

en: pixels
th: พิกเซล

en: Could not open recently used document "%s"
th: ไม่สามารถเปิดเอกสารล่าสุดชื่อ "%s" ได้

en: An unknown error occurred while trying to open "%s".
th: เกิดข้อผิดพลาดไม่ทราบสาเหตุขณะพยายามเปิด "%s"

en: Clear the Recent Documents list?
th: ล้างรายชื่อเอกสารล่าสุดหรือไม่?

en: If you clear the Recent Documents list, you clear the following:
    • All items from the Places → Recent Documents menu item.
    • All items from the recent documents list in all applications.
th: การล้างรายชื่อเอกสารล่าสุด จะล้างรายการต่อไปนี้:
    • รายการทั้งหมดในเมนู ที่หลักๆ → เอกสารล่าสุด
    • รายชื่อเอกสารล่าสุดในโปรแกรมทั้งหมด

en: Clear Recent Documents
th: ล้างรายชื่อเอกสารล่าสุด

en: Recent Documents
th: เอกสารล่าสุด

en: Clear Recent Documents...
th: ล้างรายชื่อเอกสารล่าสุด...

en: Clear all items from the recent documents list
th: ล้างรายการเอกสารล่าสุดทั้งหมด

en: Could not run command '%s'
th: ไม่สามารถเรียกใช้คำสั่ง '%s'

en: Could not convert '%s' from UTF-8
th: ไม่สามารถแปลง '%s' จาก UTF-8 ได้

en: Choose a file to append to the command...
th: เลือกแฟ้มที่จะใช้ต่อท้ายคำสั่ง...

en: Select an application to view its description.
th: เลือกโปรแกรมแล้วจะแสดงรายละเอียด

en: Will run command: '%s'
th: จะเรียกใช้คำสั่ง: '%s'

en: URI list dropped on run dialog had wrong format (%d) or length (%d)
th: รายชื่อ URI ที่ถูกวางในกล่องโต้ตอบเรียกโปรแกรมมีรูปแบบไม่ถูกต้อง (%d) หรือมีความยาวไม่ถูกต้อง (%d)

en: Could not display run dialog
th: ไม่สามารถเปิดกล่องโต้ตอบเรียกโปรแกรมได้

en: Click this button to browse for a file whose name to append to the command string.
th: คลิกปุ่มนี้เพื่อเรียกหาแฟ้ม เพื่อนำชื่อแฟ้มไปต่อท้ายข้อความคำสั่ง

en: Click this button to run the selected application or the command in the command entry field.
th: คลิกปุ่มนี้เพื่อเรียกใช้โปรแกรมหรือคำสั่งที่เลือกจากช่องรายการคำสั่ง

en: Command icon
th: ไอคอนคำสั่ง

en: List of known applications
th: รายชื่อของโปรแกรมที่รู้จัก

en: Run Application
th: เรียกโปรแกรม

en: Run in _terminal
th: เรียกใช้ในเ_ทอร์มินัล

en: Run with _file...
th: เรียกใช้พร้อมกับแ_ฟ้ม...

en: Select this box to run the command in a terminal window.
th: เลือกกล่องนี้เพื่อเรียกใช้งานคำสั่งในหน้าต่างเทอร์มินัล

en: Show list of known _applications
th: แสดงรายชื่อโ_ปรแกรมที่รู้จัก

en: The icon of the command to be run.
th: ไอคอนของคำสั่งที่จะเรียกใช้งาน

en: _Run
th: เ_รียกใช้งาน

en: _Force quit
th: _บังคับออก

en: C_lear
th: _ล้าง

en: D_on't Delete
th: _อย่าลบ

en: Specify an applet IID to load
th: กำหนดหมายเลขประจำแอพเพล็ตที่จะโหลด

en: Specify a gconf location in which the applet preferences should be stored
th: กำหนดตำแหน่ง gconf ในที่ที่ควรจะใช้เก็บค่าปรับแต่งแอพเพล็ต

en: Specify the initial size of the applet (xx-small, medium, large etc.)
th: กำหนดขนาดเริ่มต้นของแอพเพล็ต (เช่น เล็กมากๆ, ปานกลาง, ใหญ่ เป็นต้น)

en: Specify the initial orientation of the applet (top, bottom, left or right)
th: กำหนดแนววางเริ่มต้นของแอพเพล็ต (บน, ล่าง, ซ้าย หรือขวา)

[ctx: Size]
en: XX Small
th: เล็กมากๆ

[ctx: Size]
en: X Small
th: เล็กมาก

[ctx: Size]
en: Small
th: เล็ก

[ctx: Size]
en: Medium
th: ปานกลาง

[ctx: Size]
en: Large
th: ใหญ่

[ctx: Size]
en: X Large
th: ใหญ่มาก

[ctx: Size]
en: XX Large
th: ใหญ่มากๆ

en: Failed to load applet %s
th: ไม่สามารถโหลดแอพเพล็ต %s

note: This is an utility to easily test various applets
en: Test applet utility
th: แอพเพล็ตทดสอบ

en: _Applet:
th: แ_อพเพล็ต:

en: _Prefs Dir:
th: โฟลเดอร์ค่า_ปรับแต่ง:

en: Hide Panel
th: ซ่อนพาเนล

note: translators: these string will be shown in MetaCity's switch window * popup when you pass the focus to a panel
en: Top Expanded Edge Panel
th: พาเนลที่ขยายเต็มขอบบน

en: Top Centered Panel
th: พาเนลที่อยู่ตรงกลางขอบบน

en: Top Floating Panel
th: พาเนลที่ลอยอยู่ด้านบน

en: Top Edge Panel
th: พาเนลที่ขอบบน

en: Bottom Expanded Edge Panel
th: พาเนลที่ขยายเต็มขอบล่าง

en: Bottom Centered Panel
th: พาเนลที่อยู่ตรงกลางขอบล่าง

en: Bottom Floating Panel
th: พาเนลที่ลอยอยู่ด้านล่าง

en: Bottom Edge Panel
th: พาเนลที่ขอบล่าง

en: Left Expanded Edge Panel
th: พาเนลที่ขยายเต็มขอบซ้าย

en: Left Centered Panel
th: พาเนลที่อยู่ตรงกลางขอบซ้าย

en: Left Floating Panel
th: พาเนลที่ลอยออยู่ด้านซ้าย

en: Left Edge Panel
th: พาเนลที่ขอบซ้าย

en: Right Expanded Edge Panel
th: พาเนลที่ขยายเต็มขอบขวา

en: Right Centered Panel
th: พาเนลที่อยู่ตรงกลางขอบขวา

en: Right Floating Panel
th: พาเนลที่ลอยอยู่ด้านขวา

en: Right Edge Panel
th: พาเนลที่ขอบขวา

en: Icon '%s' not found
th: ไม่พบไอคอน '%s'

en: file
th: แฟ้ม

en: Home Folder
th: โฟลเดอร์บ้าน

note: Translators: this is the same string as the one found in * nautilus
en: File System
th: ระบบแฟ้ม

en: Search
th: ค้นหาแฟ้ม

en: Open URL: %s
th: เปิด URL: %s

en: Delete this panel?
th: ยืนยันการลบพาเนลนี้หรือไม่?

en: When a panel is deleted, the panel and its
    settings are lost.
th: เมื่อลบพาเนล พาเนลและค่าที่ตั้งไว้จะสูญหาย
    ลบพาเนลนี้หรือไม่?

en: A simple applet for testing the GNOME panel
th: แอพเพล็ตอย่างง่ายสำหรับใช้ทดสอบพาเนล GNOME

en: Factory for Test DBus Applet
th: โรงงานสร้างแอพเพล็ต DBus ทดสอบ

en: Test DBus Applet
th: แอพเพล็ต DBus ทดสอบ

en: Test DBus Applet Factory
th: โรงงานทดสอบสำหรับแอพเพล็ต DBus
